ข้อแนะนำเสียงอิสาน (แม่นกน้อยต้องอ่านนะคับ)

• 16 ตอบ
  • 10145 อ่าน

ต้องขอบอกก่อนนะคับว่า ผมเป็นคนอิสาน จ.อุดรคับ แต่ก่อนก้อฟังหมอลำไม่ค่อยเป็น ฟังแล้วหลับทุกทีและไม่รู้เรื่อง แต่พอมาได้ฟังหมอลำเรื่อง ฮอยปูแดง (เวอร์ชันเดิม ที่มียายแหลม)  โห ชอบมากเลยคับ ชอบทุกอย่าง มันลงตัวไปหมด ทุกคนแสดงได้ถึงบทบาท บทจะซึ้งก้อซึ้ง บทจะขำก้อขำ คนที่เล่นเป็นนางร้ายก้อเล่นได้ดีมาก และมีเสนห์ของหมอลำอิสานแท้ ๆ ครบรส ทั้งการพูดการจา การรับรางวัล เพลง  คือมันดีมากเลยคับ  แต่พอหลัง ๆ  เสียงอิสานเริ่มเอาหมอลำหนุ่ม ๆ สาว ๆ มาแทนรุ่นเดิม  รุ่นใหม่บอกตามตรงว่าความสามารถยังไม่ถึง ห่างไกลกันลิบลับ จึงไม่แปลกที่ความนิยมเสียงอิสานจะเสื่อมลงเรื่อย ๆ  ขนาดมีเวอร์ชั่นฮอยปูนแดงออกมาใหม่ผมบอกตามตรงเลยว่าเรื่องเดียวกันแต่ผมฟังไม่ได้เลย น่าเบื่อมาก (นี่เรื่องเดียวกันนะคับ) ดังนั้น จึงเห็นได้ว่า ผู้แสดงนั้นสำคัญมาก  หมอลำนั้น อย่าเลือกที่หน้าตาเด็ดขาด (โดยเฉพาะเสียงอิสาน)  ถ้าคิดว่าคนที่ฟังหมอลำทุกวันนี้ฟังเพราะหน้าตา คิดผิดมหันต์คับ  ไหมไทย จินตรา ศิริพร  หล่อสวยเหรอคับ เปล่าเลย แต่คนฟังชอบเพราะเสียงเค้าคับ อย่าเข้าใจผิดเด็ดขาด ซึ่งทุกวันนี้มันก้อพิสูจน์สิ่งที่ผมพูดมาทั้งหมดได้เป็นอย่างดีจากงานเสียงอิสานที่ลดลง  ที่ลดลงเพราะคนฟังเค้าไม่สนุกคับ ไม่ใช่เพราะเค้าไม่อยากฟังหมอลำ แต่เพราะมันไม่สนุกเพราะนักแสดงหน้าใหม่ ๆ  ที่ไร้ฝีมือ  

จุดขายที่เสียงอิสานต้องรักษาไว้คือ นักแสดงเก่า ๆ ทุกท่าน นักแสดงตลก ยายแหลม ยายเจ๊ย และนักแสดงอื่น ๆ  (คนที่แสดงเป็นหลวงพ่อ นางร้าย) ทุกคนเล่นดีหมด ไม่ควรเปลี่ยนคาแรกเตอร์ เพราะเป็นจุดขาย นักแสดงเหล่านี้เป็นพรสวรรค์ส่วนตัวใช่ว่าจะมีใครมาทดแทนได้โดยง่าย ในทางกลับกัน ควรสนับสนุนให้เค้าดังในสิ่งที่เค้าทำได้ดี ไม่ใช่เปลี่ยนให้ไปเล่นตัวโน้นตัวนี้ซึ่งไม่เหมาะหรือไม่ได้แสดงความสามารถที่มีอยู่
 เสน่ห์ของลำเรื่องต่อกลอนของเสียงอีสานคือ  ความเป็นหมอลำดั้งเดิมซึ่งมันมีเสนห์และคลาสสิคมาก  (ต่างจากคณะอื่นๆ ที่เปลี่ยนไปจนไม่มีเสนห์ความเป็นอิสานและหมดความนิยมไปในที่สุด และเสียงอิสานก้อกำลังเป็นเช่นนั้น)    

ผมเชื่อว่ามีคนอิสานจำนวนมากที่อยากดูอะไรที่เป็นอิสานดั้งเดิมที่หาดูไม่ได้แล้ว   ซึ่งเสียงอิสานทำได้  จริง ๆ ถ้าเสียงอิสานจะนำฮอยปูนแดงเวอร์ชันเดิม (นักแสดงชุดเดิมมาแสดงอีกก้อจะดีมาก โดยเสนอเจ้าภาพไปว่าจะแสดงชุดเดิม ยายแหลม ยายเจ๊ย หลวงพ่อ นางร้าย คนเดิม  ) ผมรับรองว่ามีเจ้าภาพจำนวนมากสนใจแน่นอน และชื่อเสียงของเสียงอิสานจะกลับมาก บอกตามตรงตอนนี้ผมหาซื้อฮอยปูนแดงเวอร์ชันเดิมอยู่น่าจะทำออกมาขายนะคับ สวนเอวอร์ชันใหม่เอาไปทิ้งได้เลยคับ ด้วยความหวังดีอย่างที่สุด อยากเห็นมรดกอิสานคงอยู่ตลอดไป แม่นกน้อยทำได้คับ เป็กำลังใจให้คับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2012, 06:29:01 PM โดย หนึ่ง »

ข้อแนะนำการแสดงเสียงอิสาน(แม่นกน้อยต้องอ่าน)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 06:30:52 PM »
ต้องขอบอกก่อนนะคับว่า ผมเป็นคนอิสาน จ.อุดรคับ แต่ก่อนก้อฟังหมอลำไม่ค่อยเป็น ฟังแล้วหลับทุกทีและไม่รู้เรื่อง แต่พอมาได้ฟังหมอลำเรื่อง ฮอยปูแดง (เวอร์ชันเดิม ที่มียายแหลม)  โห ชอบมากเลยคับ ชอบทุกอย่าง มันลงตัวไปหมด ทุกคนแสดงได้ถึงบทบาท บทจะซึ้งก้อซึ้ง บทจะขำก้อขำ คนที่เล่นเป็นนางร้ายก้อเล่นได้ดีมาก และมีเสนห์ของหมอลำอิสานแท้ ๆ ครบรส ทั้งการพูดการจา การรับรางวัล เพลง  คือมันดีมากเลยคับ  แต่พอหลัง ๆ  เสียงอิสานเริ่มเอาหมอลำหนุ่ม ๆ สาว ๆ มาแทนรุ่นเดิม  รุ่นใหม่บอกตามตรงว่าความสามารถยังไม่ถึง ห่างไกลกันลิบลับ จึงไม่แปลกที่ความนิยมเสียงอิสานจะเสื่อมลงเรื่อย ๆ  ขนาดมีเวอร์ชั่นฮอยปูนแดงออกมาใหม่ผมบอกตามตรงเลยว่าเรื่องเดียวกันแต่ผมฟังไม่ได้เลย น่าเบื่อมาก (นี่เรื่องเดียวกันนะคับ) ดังนั้น จึงเห็นได้ว่า ผู้แสดงนั้นสำคัญมาก  หมอลำนั้น อย่าเลือกที่หน้าตาเด็ดขาด (โดยเฉพาะเสียงอิสาน)  ถ้าคิดว่าคนที่ฟังหมอลำทุกวันนี้ฟังเพราะหน้าตา คิดผิดมหันต์คับ  ไหมไทย จินตรา ศิริพร  หล่อสวยเหรอคับ เปล่าเลย แต่คนฟังชอบเพราะเสียงเค้าคับ อย่าเข้าใจผิดเด็ดขาด ซึ่งทุกวันนี้มันก้อพิสูจน์สิ่งที่ผมพูดมาทั้งหมดได้เป็นอย่างดีจากงานเสียงอิสานที่ลดลง  ที่ลดลงเพราะคนฟังเค้าไม่สนุกคับ ไม่ใช่เพราะเค้าไม่อยากฟังหมอลำ แต่เพราะมันไม่สนุกเพราะนักแสดงหน้าใหม่ ๆ  ที่ไร้ฝีมือ 

จุดขายที่เสียงอิสานต้องรักษาไว้คือ นักแสดงเก่า ๆ ทุกท่าน นักแสดงตลก ยายแหลม ยายเจ๊ย และนักแสดงอื่น ๆ  (คนที่แสดงเป็นหลวงพ่อ นางร้าย) ทุกคนเล่นดีหมด ไม่ควรเปลี่ยนคาแรกเตอร์ เพราะเป็นจุดขาย นักแสดงเหล่านี้เป็นพรสวรรค์ส่วนตัวใช่ว่าจะมีใครมาทดแทนได้โดยง่าย ในทางกลับกัน ควรสนับสนุนให้เค้าดังในสิ่งที่เค้าทำได้ดี ไม่ใช่เปลี่ยนให้ไปเล่นตัวโน้นตัวนี้ซึ่งไม่เหมาะหรือไม่ได้แสดงความสามารถที่มีอยู่
 เสน่ห์ของลำเรื่องต่อกลอนของเสียงอีสานคือ  ความเป็นหมอลำดั้งเดิมซึ่งมันมีเสนห์และคลาสสิคมาก  (ต่างจากคณะอื่นๆ ที่เปลี่ยนไปจนไม่มีเสนห์ความเป็นอิสานและหมดความนิยมไปในที่สุด และเสียงอิสานก้อกำลังเป็นเช่นนั้น)   

ผมเชื่อว่ามีคนอิสานจำนวนมากที่อยากดูอะไรที่เป็นอิสานดั้งเดิมที่หาดูไม่ได้แล้ว   ซึ่งเสียงอิสานทำได้  จริง ๆ ถ้าเสียงอิสานจะนำฮอยปูนแดงเวอร์ชันเดิม (นักแสดงชุดเดิมมาแสดงอีกก้อจะดีมาก โดยเสนอเจ้าภาพไปว่าจะแสดงชุดเดิม ยายแหลม ยายเจ๊ย หลวงพ่อ นางร้าย คนเดิม  ) ผมรับรองว่ามีเจ้าภาพจำนวนมากสนใจแน่นอน และชื่อเสียงของเสียงอิสานจะกลับมาก บอกตามตรงตอนนี้ผมหาซื้อฮอยปูนแดงเวอร์ชันเดิมอยู่น่าจะทำออกมาขายนะคับ สวนเอวอร์ชันใหม่เอาไปทิ้งได้เลยคับ ด้วยความหวังดีอย่างที่สุด อยากเห็นมรดกอิสานคงอยู่ตลอดไป แม่นกน้อยทำได้คับ เป็กำลังใจให้คับผม

Re: ข้อแนะนำเสียงอิสาน (แม่นกน้อยต้องอ่านนะคับ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 06:31:42 PM »
ต้องขอบอกก่อนนะคับว่า ผมเป็นคนอิสาน จ.อุดรคับ แต่ก่อนก้อฟังหมอลำไม่ค่อยเป็น ฟังแล้วหลับทุกทีและไม่รู้เรื่อง แต่พอมาได้ฟังหมอลำเรื่อง ฮอยปูแดง (เวอร์ชันเดิม ที่มียายแหลม)  โห ชอบมากเลยคับ ชอบทุกอย่าง มันลงตัวไปหมด ทุกคนแสดงได้ถึงบทบาท บทจะซึ้งก้อซึ้ง บทจะขำก้อขำ คนที่เล่นเป็นนางร้ายก้อเล่นได้ดีมาก และมีเสนห์ของหมอลำอิสานแท้ ๆ ครบรส ทั้งการพูดการจา การรับรางวัล เพลง  คือมันดีมากเลยคับ  แต่พอหลัง ๆ  เสียงอิสานเริ่มเอาหมอลำหนุ่ม ๆ สาว ๆ มาแทนรุ่นเดิม  รุ่นใหม่บอกตามตรงว่าความสามารถยังไม่ถึง ห่างไกลกันลิบลับ จึงไม่แปลกที่ความนิยมเสียงอิสานจะเสื่อมลงเรื่อย ๆ  ขนาดมีเวอร์ชั่นฮอยปูนแดงออกมาใหม่ผมบอกตามตรงเลยว่าเรื่องเดียวกันแต่ผมฟังไม่ได้เลย น่าเบื่อมาก (นี่เรื่องเดียวกันนะคับ) ดังนั้น จึงเห็นได้ว่า ผู้แสดงนั้นสำคัญมาก  หมอลำนั้น อย่าเลือกที่หน้าตาเด็ดขาด (โดยเฉพาะเสียงอิสาน)  ถ้าคิดว่าคนที่ฟังหมอลำทุกวันนี้ฟังเพราะหน้าตา คิดผิดมหันต์คับ  ไหมไทย จินตรา ศิริพร  หล่อสวยเหรอคับ เปล่าเลย แต่คนฟังชอบเพราะเสียงเค้าคับ อย่าเข้าใจผิดเด็ดขาด ซึ่งทุกวันนี้มันก้อพิสูจน์สิ่งที่ผมพูดมาทั้งหมดได้เป็นอย่างดีจากงานเสียงอิสานที่ลดลง  ที่ลดลงเพราะคนฟังเค้าไม่สนุกคับ ไม่ใช่เพราะเค้าไม่อยากฟังหมอลำ แต่เพราะมันไม่สนุกเพราะนักแสดงหน้าใหม่ ๆ  ที่ไร้ฝีมือ 

จุดขายที่เสียงอิสานต้องรักษาไว้คือ นักแสดงเก่า ๆ ทุกท่าน นักแสดงตลก ยายแหลม ยายเจ๊ย และนักแสดงอื่น ๆ  (คนที่แสดงเป็นหลวงพ่อ นางร้าย) ทุกคนเล่นดีหมด ไม่ควรเปลี่ยนคาแรกเตอร์ เพราะเป็นจุดขาย นักแสดงเหล่านี้เป็นพรสวรรค์ส่วนตัวใช่ว่าจะมีใครมาทดแทนได้โดยง่าย ในทางกลับกัน ควรสนับสนุนให้เค้าดังในสิ่งที่เค้าทำได้ดี ไม่ใช่เปลี่ยนให้ไปเล่นตัวโน้นตัวนี้ซึ่งไม่เหมาะหรือไม่ได้แสดงความสามารถที่มีอยู่
 เสน่ห์ของลำเรื่องต่อกลอนของเสียงอีสานคือ  ความเป็นหมอลำดั้งเดิมซึ่งมันมีเสนห์และคลาสสิคมาก  (ต่างจากคณะอื่นๆ ที่เปลี่ยนไปจนไม่มีเสนห์ความเป็นอิสานและหมดความนิยมไปในที่สุด และเสียงอิสานก้อกำลังเป็นเช่นนั้น)   

ผมเชื่อว่ามีคนอิสานจำนวนมากที่อยากดูอะไรที่เป็นอิสานดั้งเดิมที่หาดูไม่ได้แล้ว   ซึ่งเสียงอิสานทำได้  จริง ๆ ถ้าเสียงอิสานจะนำฮอยปูนแดงเวอร์ชันเดิม (นักแสดงชุดเดิมมาแสดงอีกก้อจะดีมาก โดยเสนอเจ้าภาพไปว่าจะแสดงชุดเดิม ยายแหลม ยายเจ๊ย หลวงพ่อ นางร้าย คนเดิม  ) ผมรับรองว่ามีเจ้าภาพจำนวนมากสนใจแน่นอน และชื่อเสียงของเสียงอิสานจะกลับมาก บอกตามตรงตอนนี้ผมหาซื้อฮอยปูนแดงเวอร์ชันเดิมอยู่น่าจะทำออกมาขายนะคับ สวนเอวอร์ชันใหม่เอาไปทิ้งได้เลยคับ ด้วยความหวังดีอย่างที่สุด อยากเห็นมรดกอิสานคงอยู่ตลอดไป แม่นกน้อยทำได้คับ เป็กำลังใจให้คับผม

Re: ข้อแนะนำเสียงอิสาน (แม่นกน้อยต้องอ่านนะคับ)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 06:37:57 PM »

*

ออฟไลน์ TUM Photography

• 2,093
  • เภสัชมักม่วน
    • MSN Messenger - apisit_1986@homail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 07:42:44 PM »
จักแม่นมาตั้งข้อเดิมซ้ำๆกันหลายหม่งแท้ แม่นกลาวคือสิบ่มีเวลามานั่งอ่านดอก แค่เวลาเคลียงานหลังเวทีกะสิบ่พอแล้ว ในฐานะผู้ติดตามผลงานคนนึง ทุกอย่างต้องมีการเปลี่ยนแปลงไปตามกาลเวลาตามยุคตามสมัย ทางวงเพิ่นกะมีจุดยืนของเพิ่นและแน่นอนเพิ่นกะอยากให้ผลงานออกมาดีที่สุดอยุ่แล้วคือสิบ่มีไผอยากเฮ็ดให้มันแย่ลงดอก งานเผิ่นกะบ่ได้ลดลงดอกบ่ต้องห่วงเพิ่นดอกโดยเฉพาะงานเจ้าภาพเพิ่นกะมีเจ้าภาพหลักอยุ่แล้วตั้งหลายบริษัท ถ้าเจ้าติดตามข่าวคราวเสียงอิสานบ้างในเว็บ เจ้าจะรู้ว่าการรับงานของเสียงอิสานและการมีสปอนเซอของเสียงอิสานบ่เหมือนคณะอื่น ลองไปหาอ่านเบิ่งเด้อ ที่เห็นงานเจ้าภาพตามทางอิสานลดลง กะลองไปหาอ่านเบิ่งเด้อในเว็บนี้ละมันมีปัจจัยหลายอย่าง แต่ว่าเสียงอิสานเพิ่นกะปรับตัวตามสภาวะได้อยุ่แล้ว เรื่องลำเรื่อง ต้องเข้าใจเพิ่นนำผู้เพิ่นอายุหลายแล้วเพิ่นกะอยากพัก ทางวงเพิ่นกะต้องสร้างเด็กใหม่ขึันมาเพื่อสืบสานต่อถ้าว่าฝีมือบ่ถึง ยังไงเฮากะต้องให้โอกาสน้องใหม่ๆแสดงฝีมือเพื่อจะได้พัฒนาฝีมือและสืบสานต่อไป และถ้าเฮาบ่ให้โอกาสเด็กใหม่ๆแล้วสิมีไผ่สืบสานต่อ ถ้าเห็นว่าเพิ่นลำบ่ดีม๋องได๋ยามไปเบิ่งกะจดไว้ใส่กระดาษเก็บรายละเอียดให้ดีๆทุกซอกทุกมุมคือหมู่แฟนคลับเสียงอิสานเพิ่นเฮ็ดและกะเอามานำเสนอติเพื่อก่อเพื่อพัฒนาให้ได้สิงที่ดีที่สุด เบิ่งด้วยความเป็นกลางอย่าเอาแต่ใจเจ้าของอยากได้นั้นอยากได้นี้คิดถึงผู้เพิ่นเฮ็ดผู้ทำนำเพิ่นจะได้มีกำลังใจสร้างผลงานมาให้เฮ้าเบิ่ง คนเก่าคนแก่อายุหลายแล้วเพิ่นกะอยากพักอยุ่นำลูกนำหลานสิให้เพิ่นมาลำจนตายคาวงคือสิบ่แมนบั้นปลายชิวิตกะให้เพิ่นได้ใช้เงินที่เพิ่นหามาแน่  มรดกอีกสานจะคงอยู่ต่อไปแน่นอนโดยการสืบสานของทีมงานเสียงอิสาน แต่กะอย่าลืมว่ามรดกอิสานจะสืบต่อไปทางวงกะต้องอยู่ได้นำจึงเป็นที่มาของการปรับเปลื่ยนหลายๆอย่างที่ได้เห็น จังได๋กะอยากให้ลองหาอ่านเบิ่งเด้อข่าวต่างๆจะได้เข้าใจทางวงนำ
  "ด้วยจิตวิญญาณแห่งเสียงอิสานแฟนคลับ ทางวงจะปรับยังไงก็จะตามไปให้กำลังใจเสมอ"

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 08:30:13 PM »
หมั่นตั้งกะตั้งมาโลด ข่อยกะหมั่นโฮมคือกันหละพี่น้อง...บ่ลบทิ่มอีกต่างหาก

ปล.1 เก่าไปใหม่มาเกิด แก่ เจ็บ ตาย เป็นสัจธรรมของชีวิต

ปล.2 คนใหม่ๆ ต้องมีมาเรื่อยๆ จั่งสิมีคนสืบสานต่อ

ปล.3 บ่ให้โอกาสแสดง กะบ่มีพื้นที่ในการฝึกปรือฝีมือ

ปล.4 เสียงอิสาน บ่ได้คัดพระเอกนางเอกที่หน้าตา ทุกคนสามารถเล่นได้ทุกบทบาท

ปล.5 สุมื่อนี่เดือน เดือนหนึ่งหามื่อที่สิลำซอดแจ้งยากมาก งานจ้างหมอลำบ้านเฮามันบ่คือแต่ก่อน ขนาดสิเล่นแต่คอนเสิร์ต บางมื่อยังเล่นบ่จบเลย อย่างเมื่อคืนนี้ งานกาชาดที่อุบลเป็นต้น

ปล.6 ยังคึดบ่ออก ถ้าคึดออกสิมาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นอีกครับผม...

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 12:31:20 AM »
การสร้างคนใหม่ ๆ ขึ้นมาสำคัญ ใช่คับแต่ก่อนไม่ได้เน้นหน้าตา แต่เท่าที่ผมดูฮอยปูนแดงเวอร์ชั่นใหม่ เน้นหน้าตาแน่นอน แต่ฝีมือไม่ถึง การให้โอกาสสำคัญ แต่มันจะมีประโยชน์อะไรถ้าฝีมือไม่ถึงแสดงแล้วไม่มีคนดู แล้วก้อเสื่อมความนิยมไป   ที่ผมติมานี่เพราะผมรักนะคับ ไม่ใช่เกลียดอย่าเข้าใจผิด ถ้าผมไม่อยากให้ดีผมจะติมาให้เสียเวลาทำไม ที่ผมติมาเพราะคนทำงานที่ดีส่วนใหญ่เค้าจะฟังคำติแล้วเอาไปปรับปรุง  ผมก้อติในฐานะคนดู ผมชอบหรือไม่ชอบอย่างไรผมก้อบอกให้ฟัง ไม่ใช่ตั้งหน้าตั้งตาชมไปโดยไม่สนใจว่าคนดูเค้าคิดอย่างไร สุดท้ายมันก้อจะต้องเจ๊งไป คือ ผมไม่เห็นคณะอื่นใดแล้วที่จะรักษาความเป็นอิสานดั้งเดิมไว้ได้เหมือนเสียงอิสาน คือ ที่ทำมาเดิมมันก้อดีมากอยู่แล้ว ลำเรื่องที่เสียงอิสานขายอยู่มันคือความเป็นอิสานดั้งเดิมนะคับ อย่าลืมจุดนี้เด็ดขาด ขอให้รักษาไว้ให้มั่น  ส่วนจะทำให้ดีอย่างเดิมได้หรือไม่ อันนี้มันก้อต้องวัดฝีมือของเสียงอิสานเอง ถ้าทำไม่ได้ แน่นอนว่าลำเรื่องต่อกลอนต่อไปก้อคงเป็นเพียงแค่ตำนานของอีสานอย่างแน่นอน ซึ่งผมบอกตรง ๆ ว่าเสียดายมาก ๆ  ถ้าหากจะให้โอกาสคนใหม่ ๆ ก้อขอให้คัดคนจากฝืมือจริงๆ  อย่ามองที่หน้าตามากเกินไป เอาเป็นว่าทำเหมือนที่ทำมาในอดีต ทำให้ได้อย่างนั้น รับรองว่าจะมีคนคอยติดตามตลอดไป เหมือนที่มีคนเหมารถมาจากที่ต่าง ๆ เพื่อมาดูยายแหลม คณะต้องหาคนที่ทำให้ได้อย่างนั้นมาแสดงคับ ส่วนพวกหน้าตาดีแต่ฝืมือไม่ถึงเอาไว้หลัง ๆ  นะคับ เพราะไม่มีใครมาดูหมอลำเพราะหน้าตาหรอกคับสมัยนี้ เพราะดาราในโทรทัศน์สวยหล่อกว่าเยอะ ยังไงก้อลองคิดกันดูนะคับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 08:32:08 AM »
จั่งใด๋ จั่งใด๋ ข่อยกะค้านหัวชนฝา เรื่อง คัดคนหน้าตาดีนิ

ฮอยปูนแดงเวอร์ชั่นใหม่เน้นหน้าตาบ่อนใด๋

บุญหลงตาตีบๆ ยิ้มกะบ่เห็นตายังได้เล่นเป็นพระเอกเลยพี่น้อง

ยอมรับอีหลีว่า นักแสดงบางท่านยังเล่นไม่สมบทบาท ยังลำบ่เก่ง ยังลำแล้ว ทำนองการลำมันแปลกๆ ฟังแล้วบ่ลื่นหู

แต่ข่อยกะบ่ได้หลับตาชมดอกพี่น้อง ข่อยจัดชุดใหญ่ไปก่อนเจ้าอีก โดยเฉพาะเรื่องการมอบบทบาทการลำให้นักแสดง เว่าไปตั้งแต่ปีที่แล้ว

ข่อยเบิ่งไปฮอดชุดหมอลำซ้ำหนาพี่น้องเอ๋ย ย่อนว่าชุดนักแสดงแม่ยิง มันดูแล้วบ่คือหมอลำปานใด๋ มันคือ ตัวแทนห้องเสื้อส่งเข้าประกวดนางงาม อันนี้กะเสนอให้ข้าเจ้าปรับปรุงไปแล้วเช่นกัน บอกไปพร้อมว่าอยากได้แนวใด๋ แล้วข่อยกะรู้ด้วยว่าเผิ่นฟัง และปรับปรุงตามกำลังและแนวทางที่เผิ่นทำได้

สิ่งนี้คือสิ่งที่ข่อยมักอีหลีหละ บางเรื่องหนา ข่อยแค่คึด ยังบ่ได้มาเสนอ ไปเบิ่งงานต่อมา หมอลำเล่นปรับปรุงไปก่อนกะมี

หรือบางเรื่องที่ได้จ่ม ได้บ่นไปแล้ว เผิ่นปรับปรุงตามเลยกะมี หรือบางเรื่องยังบ่ได้ปรับปรุงตามกะมี

เรื่องหลังเวทีมันมีอะไรที่เฮาบ่รู้อีกเยอะพี่น้อง....ลองมาทำวงเองดูสิ แล้วจะได้รู้ซึ้งถึงรสพระธรรม...

เสียงอิสาน เขาบ่ได้เน้นที่หน้าตาดอก นักแสดงทุกคนสามารถเล่นได้ทุกบทบาท

อย่างการแสดงแต่ละปีจะเห็นได้ว่า เราบ่อาจคาดเดาได้เลยว่าไผสิได้ลำเป็นนางเอก เป็นพระเอก เป็นโตโกง เป็นโตรอง

และบางปีลางเทื่อลำไปดีๆ ต้นปีผุนี้ยังเป็นนางเอกอยู่เลย มากลางปี เปลี่ยนบทกะทันหันให้ผู้อื่นเล่น กะมีให้เห็นอยู่บ่อยครั้ง

แต่ก่อนถ้าสิเว่าอีหลี เสียงอิสาน จะเน้นตลกมาก เป็นพิเศษ ในลำเรื่อง เพราะจะสอดแทรกตลกไว้เยอะมาก

พอมาหลังๆ ข้าเจ้าเน้นเรื่องลำหลายขึ้น ตลกกะแทรกพอเป็นพิธี แต่ไม่มาก ไม่มายเหมือนสมัยก่อน สิว่าไปหมอลำกะปรับปรุงตามที่เจ้าว่ามาไปก่อนแล้วใด๋นิ โฮ๊ะ โฮ๊ะ

การให้นักแสดงที่เล่นได้สมบทบาทมาเล่น มันกะดี แต่กะอย่าลืมว่าถ้าเล่นมากไป เล่นสุปี มันกะจะเป็นการซ้ำซาก จำเจ มีแต่แนวเก่าๆ อีกบาดนิ แล้วข่อยกะเชื่อว่าต้องมีเสียงบ่นตามมาอีกเช่นเคย เหอะ เหอะ ครับพี่น้องผม...

สรุบแล้ว เดินสายกลางนะดีที่สุด อันใด๋บ่มัก อยากให้ทางวงปรับปรุงกะบอกมานะดีแล้วครับพี่น้อง ขอบคุณหลายๆครับผม

มีอันใด๋สิแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันอีกเชิญครับผม...ยินดีเปิดพื้นที่ให้เสมอ เต็มที่ จัดมาเลย...เหอะ เหอะ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2012, 08:34:44 AM โดย among601/2543 »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 12:01:20 PM »
ผมให้กำลังใจเสียงอิสานเสมอครับ แต่ผมคิดว่าทางวงเขาก็คงอยากหาสิ่งดีๆๆมาให้ผู้ชมทุกปีแหละครับ
แต่อยู่ที่คนชมมากกว่านานาจิตตังครับ ...จะให้ชอบไปทั้งหมดก็เป็นไปไม่ได้ครับ....เอาเป็นว่าเราเลือกชมในสิ่งที่เราชอบก็แล้วกันครับ
..ถึงจะมีการเปลี่ยนแปลงอย่างไรแต่ผมก็ยังชอบดูเสียงอิสานครับ....เสียงอิสานสู้ๆๆๆครับ...แม่นกสู้ๆๆๆครับ.......

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 08:27:23 AM »
เวที เครื่องเสียง แสงสี สุดยอดที่สุด ทันสมัยที่สุด  ชอบหมอลำเสียงอิสานที่สุด

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 07:43:02 PM »

สิตั้งมาหามาพระแสงหยังคักแน่แท๊หล่ะ ตั้ง 4 คอมเมนท์

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 07:51:14 PM »
การสร้างคนใหม่ ๆ ขึ้นมาสำคัญ ใช่คับแต่ก่อนไม่ได้เน้นหน้าตา แต่เท่าที่ผมดูฮอยปูนแดงเวอร์ชั่นใหม่ เน้นหน้าตาแน่นอน แต่ฝีมือไม่ถึง การให้โอกาสสำคัญ แต่มันจะมีประโยชน์อะไรถ้าฝีมือไม่ถึงแสดงแล้วไม่มีคนดู แล้วก้อเสื่อมความนิยมไป   ที่ผมติมานี่เพราะผมรักนะคับ ไม่ใช่เกลียดอย่าเข้าใจผิด ถ้าผมไม่อยากให้ดีผมจะติมาให้เสียเวลาทำไม ที่ผมติมาเพราะคนทำงานที่ดีส่วนใหญ่เค้าจะฟังคำติแล้วเอาไปปรับปรุง  ผมก้อติในฐานะคนดู ผมชอบหรือไม่ชอบอย่างไรผมก้อบอกให้ฟัง ไม่ใช่ตั้งหน้าตั้งตาชมไปโดยไม่สนใจว่าคนดูเค้าคิดอย่างไร สุดท้ายมันก้อจะต้องเจ๊งไป คือ ผมไม่เห็นคณะอื่นใดแล้วที่จะรักษาความเป็นอิสานดั้งเดิมไว้ได้เหมือนเสียงอิสาน คือ ที่ทำมาเดิมมันก้อดีมากอยู่แล้ว ลำเรื่องที่เสียงอิสานขายอยู่มันคือความเป็นอิสานดั้งเดิมนะคับ อย่าลืมจุดนี้เด็ดขาด ขอให้รักษาไว้ให้มั่น  ส่วนจะทำให้ดีอย่างเดิมได้หรือไม่ อันนี้มันก้อต้องวัดฝีมือของเสียงอิสานเอง ถ้าทำไม่ได้ แน่นอนว่าลำเรื่องต่อกลอนต่อไปก้อคงเป็นเพียงแค่ตำนานของอีสานอย่างแน่นอน ซึ่งผมบอกตรง ๆ ว่าเสียดายมาก ๆ  ถ้าหากจะให้โอกาสคนใหม่ ๆ ก้อขอให้คัดคนจากฝืมือจริงๆ  อย่ามองที่หน้าตามากเกินไป เอาเป็นว่าทำเหมือนที่ทำมาในอดีต ทำให้ได้อย่างนั้น รับรองว่าจะมีคนคอยติดตามตลอดไป เหมือนที่มีคนเหมารถมาจากที่ต่าง ๆ เพื่อมาดูยายแหลม คณะต้องหาคนที่ทำให้ได้อย่างนั้นมาแสดงคับ ส่วนพวกหน้าตาดีแต่ฝืมือไม่ถึงเอาไว้หลัง ๆ  นะคับ เพราะไม่มีใครมาดูหมอลำเพราะหน้าตาหรอกคับสมัยนี้ เพราะดาราในโทรทัศน์สวยหล่อกว่าเยอะ ยังไงก้อลองคิดกันดูนะคับ
การปรับปรุงเปลี่ยนแปลงการแสดงของเสียงอิสานทุกๆๆ ปี มันก็ดีอยู่แล้วนะ เพราะผมเป็นคนนึงที่ติดตามการแสดงมาตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน เสียงอิสานยังคงเป็นหมอลำอันดับ 1 ของคนอีสานเสมอ ถึงแม้ว่าการการแสดงอาจจะมีการเปลี่ยนรูปแบบไปบ้างแต่ก็ยังสนุกสนานตามแบบฉบับของเสียงอิสาน มีการปรับปรุงหลายๆๆ อย่างที่มีคุณภาพทั้งนั้น และปัจจุบันนี้นักร้อง นักแสดงก็มีคุณภาพทั้งเสียง หน้าตา บุคลิกภาพ ดีกว่าเดิมเยอะเลยก็ว่า การแสดงสดหน้าเวทีก็ยังสนุกเร้าใจผู้ชมได้เป็นอย่างดี

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 08:04:45 PM »
ป๊อปเอ๊ย ข้าเจ้าตั้งมาสี่หัวข้อ สี่ห้อง ครับผม

บ่ได้ตั้งมาหัวข้อเดียว สี่คอมเมนท์ดอก

ข่อยกัดการเมี่ยนมาอยู่หัวข้อเดียวกันเองหละ เหอะ เหอะ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 07:31:18 AM »
ป๊อปเอ๊ย ข้าเจ้าตั้งมาสี่หัวข้อ สี่ห้อง ครับผม

บ่ได้ตั้งมาหัวข้อเดียว สี่คอมเมนท์ดอก

ข่อยกัดการเมี่ยนมาอยู่หัวข้อเดียวกันเองหละ เหอะ เหอะ

เอ๋าเบาะลูกพี่ มันสิตั้งมาสะแตกหยังคักแหน่แท๊ละบุ๊นิ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 12:58:50 PM »
พอเค้าติ แนะนำ  ทำเป็นแต๋วแตก เลยนะ สาวกข้างบนนะ  สรุปง่าย ๆ เอาที่ยอดคนดูแล้วกันว่า เสียงอิสานยอดคนดูลดลงอย่างเห็นได้ชัด อันนี้เป็นเรื่องจริง ลดลงทุกปี เป็นเพราะอะรัยทุกท่านคงจะทราบกันดี เพลงไม่ดังตอนช่วงแสดงสดจะมีไหมสักเพลงที่มีเพลงพอจะติดหูผู้ฟังผู้ชมก็อาศัยบุญเก่าเพลงเก่า ๆ ที่พอจะฟังได้บ้าง  ตลกไม่ขำ ลำเรื่องไม่เป็นเรื่องเป็นราว จะเต้ยเอาใจขาร็อคบ้างก็ไม่มี บทจะเศร้าก็เศร้าไม่สุด สรุปแล้วไม่ผ่าน ผมยอมรับนะว่าการเปลี่ยนแปลงไปสู่สิ่งใหม่ ๆ นะมันดี  แต่ถ้าหากลองเปลี่ยนไปแล้วมันไม่ดีดังตั้งใจก็ให้กลับมาเป็นแบบเดิม ๆ ดีกว่านะ

รับทำเว็บ สมุทรปราการ