นางอุไร ฉิมหลวง (อุไร สีหวงศ์)

• 19 ตอบ
  • 10667 อ่าน

นางอุไร ฉิมหลวง (อุไร สีหวงศ์)
« เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 11:27:59 AM »
วัน เดือน ปี เกิด       วันศุกร์ที่ ๑๑ ตุลาคม พ.ศ.๒๕๐๐
ที่อยู่ปัจจุบัน            บ้านเลขที่ ๕๕๕  หมู่ที่ ๑๗  บ้านหนองใส  ตำบลหนองนาคำ  อำเภอเมืองอุดรธานี  จังหวัดอุดรธานี  ๔๑๐๐๐

การศึกษา              ประถมศึกษาปีที่ ๔  ด้วยคะแนนเป็นที่หนึ่งของชั้น

ประวัติการทำงาน    นกน้อย อุไรพร  (ชื่อจริง อุไร ฉิมหลวง (สีหะวงศ์)  อดีตอยู่วงดนตรีเพชรพิณทอง ของนพดล ดวงพร   เคยประกวดร้องเพลงที่สถานีวิทยุ กวส. ๑ จังหวัดสุรินทร์   ได้รับรางวัลชนะเลิศ  และเข้ามาอยู่ที่วงดนตรีเพชรพิณทองในตำแหน่งหางเครื่อง  จนวันหนึ่งนักร้องประจำวงเกิดป่วย   นพดลจึงต้องหานักร้องขึ้นไปร้องเพลงบนเวทีแทน  จึงได้เลือกอุไร  และคิดชื่อสดๆ ก่อนออกไปร้องเพลงว่า ?นกน้อย อุไรพร?  โดยการนำเอาเพลง คือ เพลง ?นกจ๋า? มาเป็นเหมือนตัวแทนคือ ?นกน้อย?  และเอาชื่อจริงคือ ?อุไร? มาบวกกับชื่อคำสุดท้ายของนพดล  คือ ?พร?  จนกลายเป็น ?นกน้อย อุไรพร? ที่เป็นที่รู้จักของทุกคน และลูกหลานที่เกิดบนแผ่นดินอีสาน

ปัจจุบัน เป็นผู้นำวงดนตรีหมอลำ คณะเสียงอิสาน

อาชีพปัจจุบัน   ศิลปินหมอลำ ภาคพื้นอีสาน

ผลงานที่สร้างชื่อเสียง   เจ้าของวงดนตรีคณะเสียงอิสาน  วงดนตรีที่สร้างให้เกิดนักร้องหมอลำขึ้นประดับในวงการเพลงหลายคน เช่น ลูกแพร-ไหมไทย อุไรพร   ปอยฝ้าย มาลัยพร  เป็นต้น

รางวัลและเกียรติคุณที่ได้รับ

ศิลปศาสตรมหาบัณฑิตกิตติมศักดิ์  สาขานาฏศิลป์และการละคร  จากมหาวิทยาลัยราชภัฏศรีสะเกษ  พ.ศ.๒๕๕๑
(เข้ารับพระราชทานปริญญาบัตร  วันที่ ๒๘ พฤศจิกายน พ.ศ.๒๕๕๑  ณ มหาวิทยาลัยราชภัฏสกลนคร)

อ้างอิงจาก ประวัติชีวิตและผลงานผู้ใช้ภาษาไทยถิ่นดีเด่น

*

ออฟไลน์ บ่าวปั๊ก

• 549
  • สาวกเสียงอิสานล้านเปอร์เซ็นต์
    • MSN Messenger - park_banchuek@hotmail.com
Re: นางอุไร ฉิมหลวง (อุไร สีหวงศ์)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 12:40:44 PM »
ขอบคุณครับอ้ายบ่าววี

*

ออฟไลน์ อ้ายทิดสันต์

• 745
  • บ่าวเวชสถิติ มักม่วน
Re: นางอุไร ฉิมหลวง (อุไร สีหวงศ์)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 05:01:11 PM »
ขอบคุณพี่วีหลายๆ ครับ

ที่นำมาให้อ่าน

*

ออฟไลน์ OoaeoO

• น้องเอ สารคาม
  • **
  • 72
  • ◕‿◕ อยากเรียกเธอว่าที่รัก ◕‿◕
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 05:17:31 PM »
ขอบคุงมากมายค่ะ  คุงพี่
 thanks

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 09:10:02 AM »
ขอบคุมมากนะค่ะที่นำมาฝากให้อ่าน

*

ออฟไลน์ มาริโอ้ เสียงอิสาน

• มาริโอ้ เมืองอุบล
  • 326
  • รักเสียงอิสาน
    • MSN Messenger - athichon-yoko@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 05:34:41 PM »
ขอบคุณมากครับ........สำหรับข้อมูล

*

ออฟไลน์ Mr.por

• 120
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 07:45:36 AM »
ขอบคุณข้อมูลดีๆ ครับ
ไม่เคยรู้เลยครับ เป็นความรู้ใหม่ๆ สำหรับผมจริงๆ

*

ออฟไลน์ Mickey

• ต้านลมด้วยแรงรัก
  • *
  • 356
  • ชมรมหวานใจโฆษกนกจ๋า
    • MSN Messenger - allz_Mickey@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - ไม่เล่น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 02:36:09 PM »
คุณแม่สุดยอดมากค่ะ ^^

e13 e13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 03:00:54 PM »
ได้อ่านแล้วมีความสุขจริง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 11:49:37 PM »
ขอบคุณค่ะ e13 e13

*

ออฟไลน์ ตัวเล็กเล็ก

• สุขสันต์วันคิดฮอด
  • **
  • 89
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 01:31:57 PM »
ขอบคุณค่ะ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 02:23:06 PM »
อ่านประวัติ  แม่นกน้อย  แล้วน้ำตาจะไหลคิดถึงบ้านสม้ยเด็ก 30 ปีที่แล้ว

*

ออฟไลน์ ผู้คักเติบ

• ประเทศประไทย ไม่ไช่ ตะวันออก กลาง !!
  • 187
  • ฮักแต่เสียงอิสาน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 04:20:39 PM »
อยากรู้ประวัติ พี่ๆวงเสียงอิสาน ทุกๆคนครับ โดยเฉพาะ พี่สายใย ตั๊กปิยะพร และน้องแป้ง

*

ออฟไลน์ หนุ่มนพเมืองศรี

• ความสัมพันธ์คือความจริงใจ
  • **
  • 68
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 04:59:36 PM »
ขอบคุณคับที่นำประว้ติแม่มาให้อ่าน

*

ออฟไลน์ nongploy

• 285
  • >> พูดเบาๆ ก็เข้าใจ <<
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 08:25:54 AM »
ขอบคุณคะ

รับทำเว็บ สมุทรปราการ